Halldór Ásgrímsson

Halldór Ásgrímsson

Þingseta

Alþingismaður Austurlands 1974–1978 og 1979–2003, alþingismaður Reykjavíkurkjördæmis norður 2003–2006 (Framsóknarflokkur).

Varaþingmaður Austurlands nóvember–desember 1978.

Sjávarútvegsráðherra 1983–1991 og samstarfsráðherra um norræn málefni 1985–1987, dóms- og kirkjumálaráðherra 1988–1989, samstarfsráðherra Norðurlanda 1995–1999, utanríkisráðherra 1995–2004, forsætisráðherra 2004–2006.

Æviágrip

Fæddur á Vopnafirði 8. september 1947, dáinn 18. maí 2015. Foreldrar: Ásgrímur Halldórsson (fæddur 7. febrúar 1925, dáinn 28. mars 1996) framkvæmdastjóri á Höfn í Hornafirði, sonur Halldórs Ásgrímssonar alþingismanns, og kona hans Guðrún Ingólfsdóttir (fædd 15. júní 1920, dáin 14. júlí 2004) húsmóðir. Maki (16. september 1967) Sigurjóna Sigurðardóttir (fædd 14. desember 1947) læknaritari. Foreldrar: Sigurður Brynjólfsson og kona hans Helga Karlsdóttir Schiöth. Dætur: Helga (1969), Guðrún Lind (1975), Íris Huld (1979).

Samvinnuskólapróf 1965. Löggiltur endurskoðandi 1970. Framhaldsnám við verslunarháskólana í Björgvin og Kaupmannahöfn 1971–1973.

Lektor við viðskiptadeild Háskóla Íslands 1973–1975. Skipaður 26. maí 1983 sjávarútvegsráðherra, skipaður jafnframt 16. október 1985 samstarfsráðherra Norðurlanda, lausn 28. apríl 1987, en gegndi störfum til 8. júlí. Skipaður 8. júlí 1987 sjávarútvegsráðherra, lausn 17. september 1988, en gegndi störfum til 28. september. Skipaður 28. september 1988 sjávarútvegs-, dóms- og kirkjumálaráðherra, lausn 10. september 1989. Skipaður á ný sama dag sjávarútvegsráðherra, lausn 23. apríl 1991, en gegndi störfum til 30. apríl. Skipaður 23. apríl 1995 utanríkisráðherra og jafnframt samstarfsráðherra Norðurlanda, lausn 28. maí 1999. Fór jafnframt með landbúnaðarráðuneytið og umhverfisráðuneytið 11.-28. maí 1999. Skipaður 28. maí 1999 utanríkisráðherra, lausn 23. maí 2003. Fór jafnframt með heilbrigðis- og tryggingamálaráðuneytið frá 23. janúar til 6. febrúar og 9.-26. febrúar 2001 í forföllum Ingibjargar Pálmadóttur. Skipaður 23. maí 2003 utanríkisráðherra, lausn 15. september 2004. Skipaður á ný sama dag forsætisráðherra; jafnframt ráðherra Hagstofu Íslands síðan 27. september 2005, lausn 15. júní 2006.

Varaformaður Framsóknarflokksins 1980–1994, formaður hans síðan 1994. Í bankaráði Seðlabanka Íslands 1976–1983, formaður 1980–1983. Formaður hóps miðjuflokkanna í Norðurlandaráði 1993–1995.

Alþingismaður Austurlands 1974–1978 og 1979–2003, alþingismaður Reykjavíkurkjördæmis norður 2003–2006 (Framsóknarflokkur).

Varaþingmaður Austurlands nóvember–desember 1978.

Sjávarútvegsráðherra 1983–1991 og samstarfsráðherra um norræn málefni 1985–1987, dóms- og kirkjumálaráðherra 1988–1989, samstarfsráðherra Norðurlanda 1995–1999, utanríkisráðherra 1995–2004, forsætisráðherra 2004–2006.

Sjávarútvegsnefnd 1991–1994, efnahags- og viðskiptanefnd 1991–1994 (formaður 1993–1994), utanríkismálanefnd 1994–1995, sérnefnd um stjórnarskrármál 1994–1995.

Íslandsdeild Norðurlandaráðs 1977–1978 1980–1983 og 1991–1995 (formaður 1982–1983 og 1993–1995), Íslandsdeild Alþjóðaþingmannasambandsins 1976.

Æviágripi síðast breytt 19. maí 2015.

Upplýsingar um nefndarstörf ná aftur til ársins 1991 (115. löggjafarþing). Sjá annars nefndasetur