Steingrímur J. Sigfússon

Steingrímur J. Sigfússon
  • Embætti: 4. varaforseti
  • Kjördæmi: Norðausturkjördæmi
  • Þingflokkur: Vinstri hreyfingin - grænt framboð

Þingseta

Alþingismaður Norðurlands eystra 1983–2003 (Alþýðubandalagið, óháðir, Vinstri hreyfingin - grænt framboð), alþingismaður Norðausturkjördæmis síðan 2003 (Vinstri hreyfingin - grænt framboð).

Formaður þingflokks Alþýðubandalagsins 1987–1988.

Landbúnaðar- og samgönguráðherra 1988–1991, fjármála-, sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra 2009, fjármálaráðherra 2009–2011, efnahags- og viðskiptaráðherra og sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra 2011–2012, atvinnuvega- og nýsköpunarráðherra 2012–2013.

4. varaforseti síðan 2013.

Æviágrip

Fæddur á Gunnarsstöðum í Þistilfirði 4. ágúst 1955. Foreldrar: Sigfús A. Jóhannsson (fæddur 5. júní 1926, dáinn 2. ágúst 2007) bóndi þar og Sigríður Jóhannesdóttir (fædd 10. júní 1926, dáin 15. október 2007) húsmóðir. Maki (18. janúar 1985): Bergný Marvinsdóttir (fædd 4. desember 1956) læknir. Foreldrar: Marvin Frímannsson og Ingibjörg Helgadóttir. Börn: Sigfús (1984), Brynjólfur (1988), Bjartur (1992), Vala (1998).

Stúdentspróf MA 1976. B.Sc.-próf í jarðfræði HÍ 1981. Próf í uppeldis- og kennslufræði HÍ 1982.

Vörubifreiðarstjóri á sumrum 1978–1982. Við jarðfræðistörf og jafnframt íþróttafréttamaður hjá sjónvarpi 1982–1983. Landbúnaðar- og samgönguráðherra 28. september 1988 til 30. apríl 1991. Sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra 1. febrúar 2009 til 10. maí 2009. Fjármálaráðherra 1. febrúar 2009 til 31. desember 2011. Efnahags- og viðskiptaráðherra og sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra 31. desember 2011 til 31. ágúst 2012. Fór með iðnaðarráðuneytið í fæðingarorlofi Katrínar Júlíusdóttur 6. júlí til 1. september 2012. Atvinnuvega- og nýsköpunarráðherra 1. september 2012, lausn 28. apríl 2013 en gegndi störfum til 23. maí 2013.

Fulltrúi nemenda í skólaráði MA 1975–1976. Í stúdentaráði HÍ 1978–1980. Hefur sinnt ýmsum trúnaðarstörfum innan ungmenna- og íþróttahreyfingarinnar. Í stjórnarnefnd Ríkisspítalanna 1983–1987. Kjörinn 1984 í samstarfsnefnd með Færeyingum og Grænlendingum um sameiginleg hagsmunamál. Sat þing Alþjóðaþingmannasambandsins 1984 og 1986. Í Vestnorræna þingmannaráðinu 1985–1988 og 1991–1995. Varaformaður Alþýðubandalagsins 1989–1995. Sat á allsherjarþingi Sameinuðu þjóðanna 1991 og 2007. Formaður flokkahóps vinstri sósíalista í Norðurlandaráði 1998–2000. Formaður norræna ráðsins um málefni fatlaðra 1999–2000. Formaður í jafnréttisnefnd Evrópuráðsþingsins 2008–2009. Formaður Vinstri hreyfingarinnar - græns framboðs frá stofnun flokksins í febrúar 1999 til febrúar 2013. Í stjórnarskrárnefnd 2005–2007.

Alþingismaður Norðurlands eystra 1983–2003 (Alþýðubandalagið, óháðir, Vinstri hreyfingin - grænt framboð), alþingismaður Norðausturkjördæmis síðan 2003 (Vinstri hreyfingin - grænt framboð).

Formaður þingflokks Alþýðubandalagsins 1987–1988.

Landbúnaðar- og samgönguráðherra 1988–1991, fjármála-, sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra 2009, fjármálaráðherra 2009–2011, efnahags- og viðskiptaráðherra og sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra 2011–2012, atvinnuvega- og nýsköpunarráðherra 2012–2013.

4. varaforseti síðan 2013.

Sjávarútvegsnefnd 1991–1998 (formaður 1995–1998), efnahags- og viðskiptanefnd 1991–1999 og 2013–, félagsmálanefnd 1999–2003, utanríkismálanefnd 1999–2009, sérnefnd um stjórnarskrármál 2004–2005.

Íslandsdeild Vestnorræna ráðsins 1991–1995, Íslandsdeild Norðurlandaráðs 1996–2005, 2006–2007 og 2013–, Íslandsdeild Evrópuráðsþingsins 2007–2009, nefnd Evrópuráðsþingsins um jöfn tækifæri kvenna og karla 2008–2009 (formaður).

Bækur: Steingrímur J. Frá hruni og heim, 2013. Við öll. Íslenskt velferðarsamfélag á tímamótum, 2006. Róið á ný mið. Sóknarfæri íslensks sjávarútvegs, 1996. Hefur auk þess ritað fjölda blaða- og tímaritsgreina.

Æviágripi síðast breytt 16. janúar 2015.

Upplýsingar um nefndarstörf ná aftur til ársins 1991 (115. löggjafarþing). Sjá annars nefndasetur