Ferill 218. máls. Aðrar útgáfur af skjalinu: PDF - Word Perfect.
149. löggjafarþing 2018–2019.
Þingskjal 898 — 218. mál.
Svar
dómsmálaráðherra við fyrirspurn frá Birni Leví Gunnarssyni um fjárframlög sveitarfélaga til stjórnmálasamtaka.
Fyrirspurnin hljóðar svo:
Hver voru fjárframlög sveitarfélaga til stjórnmálasamtaka, sbr. 5. gr. laga nr. 162/2006, árið 2017 og hver eru áætluð framlög árið 2018 miðað við niðurstöður sveitarstjórnarkosninga 26. maí 2018? Tölur óskast núvirtar og sundurliðaðar eftir stjórnmálaflokkum og sveitarfélögum.
Í 1. mgr. 5. gr. laga um fjármál stjórnmálasamtaka og frambjóðenda og um upplýsingaskyldu þeirra, nr. 162/2006, er kveðið á um að sveitarfélögum með fleiri en 500 íbúa sé skylt, en öðrum sveitarfélögum heimilt, að veita stjórnmálasamtökum, sem fengið hafa a.m.k. einn mann kjörinn í sveitarstjórn eða hlotið a.m.k. 5% atkvæða í næstliðnum sveitarstjórnarkosningum, árleg fjárframlög til starfsemi sinnar. Ákvörðun um framlög skal sveitarstjórn taka samhliða samþykkt fjárhagsáætlunar og skal fjárhæðinni úthlutað í hlutfalli við atkvæðamagn.
Í 9. gr. tilvitnaðra laga kemur fram að stjórnmálasamtök skuli skila Ríkisendurskoðun fyrir 1. október ár hvert reikningum sínum fyrir síðastliðið ár. Ríkisendurskoðun skal í kjölfarið, eins fljótt og unnt er, birta útdrátt úr ársreikningi stjórnmálasamtaka með samræmdum hætti. Í útdrættinum skulu tekjur sundurliðaðar eftir uppruna þannig að greint sé á milli ríkisframlags, framlaga frá sveitarfélögum, framlaga frá lögaðilum, félagsgjalda og framlaga frá einstaklingum. Ráðuneytið óskaði því eftir upplýsingum frá Ríkisendurskoðun til að svara fyrirspurninni.
Samkvæmt upplýsingum frá Ríkisendurskoðun hafa stofnuninni borist ársreikningar vegna ársins 2017 frá eftirtöldum stjórnmálasamtökum:
* Sjálfstæðisflokknum,
* Pírötum,
* Framsóknarflokknum,
* Samfylkingunni,
* Viðreisn,
* Flokki fólksins,
* Vinstrihreyfingunni – grænu framboði.
Ríkisendurskoðun hefur unnið útdrátt úr ársreikningum stjórnmálasamtaka eins og kveðið er á um í 9. gr. laga nr. 162/2006 og birt hann, en útdráttinn er unnt að nálgast á netinu. 1
Samkvæmt útdrættinum eru upplýsingarnar eftirfarandi:
| Sjálfstæðisflokkurinn – framlög sveitarfélaga: | |
| Reykjavík | 5.917.000 |
| Kópavogsbær | 2.524.154 |
| Garðabær | 2.058.576 |
| Hafnarfjörður | 1.856.400 |
| Reykjanesbær | 1.352.492 |
| Mosfellsbær | 731.192 |
| Seltjarnarnesbær | 551.020 |
| Árborg | 510.000 |
| Akureyrarkaupstaður | 448.959 |
| Grindavíkurbær | 428.167 |
| Hornafjörður | 279.075 |
| Ísafjörður | 258.474 |
| Hveragerðisbær | 204.600 |
| Rangárþing ytra | 197.469 |
| Ölfus | 164.286 |
| Vestmannaeyjar | 146.400 |
| Skagafjörður | 107.000 |
| Norðurþing | 101.359 |
| 17.836.623 | |
| Píratar – framlög sveitarfélaga: | |
| Reykjavík | 1.366.000 |
| 1.366.000 | |
| Framsóknarflokkurinn – framlög sveitarfélaga : | |
| Akraneskaupstaður | 144.400 |
| Akureyri | 288.235 |
| Árborg | 150.000 |
| Fjallabyggð | 115.700 |
| Garðabær | 231.301 |
| Grindavíkurbær | 234.961 |
| Hafnarfjörður | 348.400 |
| Kópavogsbær | 754.248 |
| Mosfellsbær | 108.240 |
| Norðurþing | 108.338 |
| Reykjanesbær | 390.456 |
| Reykjavíkurborg | 2.473.000 |
| Sandgerðisbær | 66.100 |
| Hornafjörður | 283.575 |
| 5.696.954 | |
| Samfylkingin – framlög sveitarfélaga : | |
| Akranesbær | 238.815 |
| Akureyrarkaupstaður | 356.471 |
| Fjallabyggð | 185.320 |
| Grindavíkurbær | 162.744 |
| Hafnarfjarðarbær | 1.050.400 |
| Kópavogsbær | 1.032.055 |
| Mosfellsbær | 257.932 |
| Reykjanesbær | 640.088 |
| Reykjavík | 7.349.000 |
| Sveitarfélagið Árborg | 190.000 |
| 11.462.825 | |
| Viðreisn – framlög sveitarfélaga: | |
| 0 | |
| Flokkur fólksins – framlög sveitarfélaga: | |
| 0 | |
| Vinstrihreyfingin – grænt framboð – framlög sveitarfélaga: | |
| Akureyrarkaupstaður | 213.176 |
| Hafnarfjarðarbær | 608.400 |
| Kópavogsbær | 613.705 |
| Reykjavíkurborg | 1.920.000 |
| 3.355.281 | |
Rétt er að geta þess að undanþága er á upplýsingaskyldu til Ríkisendurskoðunar ef heildartekjur eða heildarkostnaður stjórnmálasamtaka er undir 400.000 krónum. Því er ljóst að Ríkisendurskoðun hefur ekki upplýsingar um styrki sveitarfélaga til stjórnmálasamtaka sem ná ekki þessari lágmarksfjárhæð.
Áður en Ríkisendurskoðun vann útdrátt úr ársreikningum stjórnmálasamtaka fyrir árið 2017 óskaði stofnunin eftir upplýsingum frá sveitarfélögunum um framlög þeirra til stjórnmálasamtaka. Bárust upplýsingar frá 45 sveitarfélögum sem er að finna í fylgiskjali með svari þessu. Skil stjórnmálasamtaka á upplýsingum um fjárframlög á árinu 2018 til Ríkisendurskoðunar er í síðasta lagi 1. október 2019, sbr. 9. gr. laga nr. 162/2006.
Til að svara því hver áætluð framlög sveitarfélaga á árinu 2018 voru, miðað við niðurstöður sveitarstjórnarkosninga 26. maí 2018, var send fyrirspurn til allra 72 sveitarfélaga landsins. Svör bárust frá 47 sveitarfélögum og voru eftirfarandi:
| Nafn | Framlög 2018 | |
| Reykjavíkurborg | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Kópavogsbær | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Seltjarnarnesbær | 1.000.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Sjálfstæðisflokkurinn | 551.020 kr. | |
| Samfylkingin | 308.495 kr. | |
| Neslistinn | 140.484 kr. | |
| Garðabær | 3.500.000 kr. | |
| Fyrri úthlutun: | ||
| Framsóknarflokkurinn | 106.014 kr. | |
| Sjálfstæðisflokkurinn | 943.514 kr. | |
| Björt framtíð | 237.324 kr. | |
| Samfylkingin | 159.019 kr. | |
| Fólkið í bænum | 158.296 kr. | |
| Síðari úthlutun: | ||
| Garðabæjarlistinn | 550.145 kr. | |
| Miðflokkurinn | 132.892 kr. | |
| Sjálfstæðisflokkurinn | 1.212.796 kr. | |
| Hafnarfjarðarkaupstaður | 4.856.800 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Úthlutun í mars og apríl: | ||
| Sjálfstæðisfélag Hafnarfjarðar | 928.200 kr. | |
| Vinstrihreyfingin – grænt framboð | 304.200 kr. | |
| Framsóknarfélag Hafnarfjarðar | 174.200 kr. | |
| Píratar í Hafnarfirði | 174.200 kr. | |
| Samfylkingin í Hafnarfirði | 525.200 kr. | |
| Úthlutun í júlí: | ||
| Félag Viðreisnar í Hafnarfirði | 247.000 kr. | |
| Miðflokksfélag Suðvesturkjördæmis | 197.600 kr. | |
| Framsóknarfélag Hafnarfjarðar | 208.000 kr. | |
| Sjálfstæðisfélag Hafnarfjarðar | 878.800 kr. | |
| Bæjarlistinn Hafnarfirði | 200.200 kr. | |
| Björt framtíð í Hafnarfirði (fyrri hluti) | 494.000 kr. | |
| Mosfellsbær | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Kjósarhreppur | Ekkert framlag. | |
| Reykjanesbær | 4.000.000 kr. | |
| Framsóknarfélag Reykjanesbæjar | 626.725 kr. | |
| Fulltrúaráð Sjálfstæðisfélags Reykjanesbæjar | 1.497.797 kr. | |
| Samfylkingin í Reykjanesbæ | 853.451 kr. | |
| Flugdrekarnir, félagasamtök (Bein leið) | 691.924 kr. | |
| Grindavíkurbær | 1.000.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Fyrri úthlutun: | ||
| Framsóknarfélag Grindavíkur | 107.690 kr. | |
| Sjálfstæðisfélag Grindavíkur | 196.243 kr. | |
| Listi Grindavíkur | 79.795 kr. | |
| Samfylkingarfélag Grindavíkurlistans | 74.605 kr. | |
| Síðari úthlutun: | ||
| Framsóknarfélag Grindavíkur | 74.845 kr. | |
| Sjálfstæðisfélag Grindavíkur | 181.716 kr. | |
| Listi Grindavíkur | 51.173 kr. | |
| Samfylkingarfélag Grindavíkurlistans | 56.743 kr. | |
| Miðflokkurinn | 73.452 kr. | |
| Rödd unga fólksins | 103.738 kr. | |
| Sandgerði/Garður | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Sveitarfélagið Vogar | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Akraneskaupstaður | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Skorradalshreppur | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Hvalfjarðarsveit | Ekkert framlag. | |
| Borgarbyggð | 1.000.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Framsóknarflokkurinn | 250.000 kr. | |
| Samfylkingin | 250.000 kr. | |
| Sjálfstæðisflokkurinn | 250.000 kr. | |
| Vinstrihreyfingin – grænt framboð | 250.000 kr. | |
| Grundarfjarðarbær | 300.000 kr. | |
| Framlagið var greitt á kosningaári til þeirra tveggja flokka sem buðu fram, 150.000 kr. til hvors flokks. | ||
| Helgafellssveit | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Stykkishólmsbær | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Eyja- og Miklaholtshreppur | Ekkert framlag. | |
| Snæfellsbær | 100.000 kr. | |
| Árið 2018 (janúar–maí), byggt á sveitarstjórnarkosningum 2014: |
||
| D-listi | 20.736 kr. | |
| J-listi | 16.713 kr. | |
| N-listi | 2.826 kr. | |
| Æ-listi | 4.725 kr. | |
| Árið 2018 (júní–desember), byggt á sveitarstjórnarkosningum 2018: | ||
| D-listi (59,44% atkvæða) | 32.690 kr. | |
| J-listi (40,57% atkvæða) | 22.310 kr. | |
| Dalabyggð | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Bolungarvíkurkaupstaður | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Ísafjarðarbær | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Reykhólahreppur | Ekkert framlag. | |
| Tálknafjarðarhreppur | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Vesturbyggð | Ekkert framlag. | |
| Súðavíkurhreppur | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Árneshreppur | Ekkert framlag. | |
| Kaldrananeshreppur | Ekkert framlag. | |
| Strandabyggð | Ekkert framlag. | |
| Sveitarfélagið Skagafjörður | 500.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Fyrri úthlutun: | ||
| Sjálfstæðisfélag Skagfirðinga | 67.000 kr. | |
| Samfylkingin, Skagafirði* | 32.000 kr. | |
| Framsóknarfélag Skagafjarðar | 113.500 kr. | |
| Vinstrihreyfingin – grænt framboð | 37.500 kr. | |
| Síðari úthlutun: | ||
| Vinstrihreyfingin – grænt framboð | 61.000 kr. | |
| Ólafur Bjarni Haraldsson** | 51.500 kr. | |
| Framsóknarfélag Skagafjarðar | 85.000 kr. | |
| Sjálfstæðisfélag Skagafjarðar | 52.500 kr. | |
| * Framlag til Samfylkingar í Skagafirði er vegna framboðs Skagafjarðarlistans. | ||
| ** Framlag greitt ÓBH er vegna framboðs Byggðalistans (L). | ||
| Húnaþing vestra | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Blönduósbær | 350.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Ó-listinn | 350.000 kr. | |
| L-listinn | 350.000 kr. | |
| Sveitarfélagið Skagaströnd | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Skagabyggð | Ekkert framlag. | |
| Húnavatnshreppur | Ekkert framlag. | |
| Akrahreppur | Ekkert framlag. | |
| Akureyrarkaupstaður | 1.999.998 kr. | |
| Björt framtíð, Akureyri | 95.765 kr. | |
| Framsóknarfélag Akureyrar | 327.352 kr. | |
| Fulltrúaráð sjálfstæðisfélaganna, Akureyri | 500.693 kr. | |
| L-listinn, bæjarlisti Akureyrar | 432.804 kr. | |
| Miðflokkurinn, Akureyri og nágrenni | 84.671 kr. | |
| Samfylkingin á Akureyri | 353.921 kr. | |
| Vinstrihreyfingin – grænt framboð, Akureyri | 204.792 kr. | |
| Norðurþing | 400.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Fyrri úthlutun: | ||
| Samfylkingin í Þingeyjarsýslu | 37.091 kr. | |
| Framsóknarfélag Þingeyinga | 54.169 kr. | |
| Sjálfstæðisfélag Húsavíkur og nágrennis | 55.237 kr. | |
| Svæðisfélag VG í Suður-Þingeyjarsýslu | 53.502 kr. | |
| Síðari úthlutun | ||
| Svæðisfélag VG í Suður-Þingeyjarsýslu | 30.051 kr. | |
| Sjálfstæðisfélag Húsavíkur og nágrennis | 60.227 kr. | |
| Samfylkingin í Þingeyjarsýslu | 28.788 kr. | |
| Framsóknarfélag Þingeyinga | 52.778 kr. | |
| Stefán Guðm. vegna E-lista | 28.156 kr. | |
| Fjallabyggð | 360.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| H-listi, Fyrir heildina | 110.628 kr. | |
| D-listi Sjálfstæðisflokks | 160.776 kr. | |
| I- listi, Betri Fjallabyggð | 88.596 kr. | |
| Dalvíkurbyggð | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Eyjafjarðarsveit | 400.000 kr. | |
| Framlagið skiptist til helminga milli þeirra tveggja framboða sem buðu fram í sveitarstjórnarkosningunum 2018. | ||
| Hörgársveit | 300.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| J-listi Grósku | 180.000 kr. | |
| H-listi Hörgársveitar | 120.000 kr. | |
| Svalbarðsstrandarhreppur | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Grýtubakkahreppur | Ekkert framlag. | |
| Skútustaðahreppur | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Tjörneshreppur | Ekkert framlag. | |
| Þingeyjarsveit | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Svalbarðshreppur | Ekkert framlag. | |
| Langanesbyggð | 17.832 kr. | |
| Framlag í formi húsaleigu vegna funda í húsnæði á vegum sveitarfélagsins til þeirra tveggja framboða sem buðu fram. Styrkur hvors framboðs var 8.916 kr. | ||
| Seyðisfjarðarkaupstaður | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Fjarðabyggð | 1.000.000 kr. | |
| Framlagið skiptist að 5/12 hlutum milli þeirra þriggja framboða sem hlutu kjörinn fulltrúa í bæjarstjórn í sveitarstjórnarkosningunum 2014 og að 7/12 hlutum milli þeirra fjögurra framboða sem hlutu kjörinn fulltrúa í bæjarstjórn í sveitarstjórnarkosningunum 2018. | ||
| Vopnafjarðarhreppur | 450.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Samfylkingin | 150.000 kr. | |
| Framsóknarflokkurinn | 150.000 kr. | |
| Betra Sigtún | 150.000 kr. | |
| Fljótsdalshreppur | Ekkert framlag. | |
| Borgarfjarðarhreppur | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Djúpavogshreppur | Ekkert framlag. | |
| Fljótsdalshérað | 732.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Á-listi | 99.005 kr. | |
| B-listi | 196.552 kr. | |
| D-listi | 180.755 kr. | |
| L-listi | 193.412 kr. | |
| M-listi | 62.276 kr. | |
| Sveitarfélagið Hornafjörður | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Vestmannaeyjabær | 250.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Sjálfstæðisflokkurinn | 113.584 kr. | |
| Eyjalistinn | 50.867 kr. | |
| Fyrir Heimaey | 85.549 kr. | |
| Sveitarfélagið Árborg | 2.000.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Framsóknarflokkurinn í Árborg | 320.000 kr. | |
| Samfylkingin í Árborg | 400.000 kr. | |
| Sjálfstæðisflokkurinn í Árborg | 1.060.000 kr. | |
| Miðflokkurinn í Árborg | 220.000 kr. | |
| Mýrdalshreppur | Ekkert framlag. | |
| Skaftárhreppur | Ekkert framlag. | |
| Ásahreppur | Ekkert framlag. | |
| Rangárþing eystra | 1.420.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| B-listi framsóknarmanna og annarra framfarasinna | 658.990 kr. | |
| D-listi Sjálfstæðisflokksins | 482.524 kr. | |
| L-listi óháðra | 278.486 kr. | |
| Rangárþing ytra | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Hrunamannahreppur | 100.000 kr. skiptust milli tveggja framboða, 50.000 kr. til hvors framboðs. | |
| Hveragerðisbær | 1.150.000 kr. | |
| Fyrri helmingur framlagsins greiddur út í febrúar á eftirfarandi hátt: | ||
| B-listi, Frjálsir með framsókn | 78.878 kr. | |
| D-listi Sjálfstæðisfélags Hveragerðis | 336.127 kr. | |
| S-listi Samfylkingarinnar og óháðra | 159.996 kr. | |
| Seinni helmingur framlagsins greiddur út í júní á eftirfarandi hátt: | ||
| B-listi, Frjálsir með framsókn | 83.587 kr. | |
| D-listi Sjálfstæðisfélags Hveragerðis | 301.302 kr. | |
| S-listi Samfylkingarinnar og óháðra | 190.112 kr. | |
| Sveitarfélagið Ölfus | 620.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| Sjálfstæðisfélagið Ægir | 225.674 kr. | |
| Samfylkingarfélagið í Ölfusi | 40.039 kr. | |
| Framsóknarfélag Ölfushrepps | 354.287 kr. | |
| Grímsnes- og Grafningshreppur | Ekkert framlag. | |
| Skeiða- og Gnúpverjahreppur | 300.000 kr. | |
| Framlagið skiptist á eftirfarandi hátt: | ||
| A-listi, Afl til uppbyggingar | 100.000 kr. | |
| G-listi Grósku | 100.000 kr. | |
| O-listi, Okkar sveit | 100.000 kr. | |
| Bláskógabyggð | Engar upplýsingar bárust ráðuneytinu. | |
| Flóahreppur | 180.000 kr. | |
| Framlagið skiptist jafnt milli tveggja framboða sem buðu fram í sveitarstjórnarkosningunum 2018. | ||
Fylgiskjal.
Hér er efni sem sést aðeins í pdf-skjalinu.
Hér er efni sem sést aðeins í pdf-skjalinu.
1 rikisendurskodun.is/utgefid-efni/fjarmal-stjornmalasamtaka/